![มรส. จับมือ สสจ.สฎ. ผลิตนักโภชนาการ – บุคลากรทางสาธารณสุข เสริมพลังสร้างสุขภาวะที่ดีสู่ชุมชนเป็นสุข มรส. จับมือ สสจ.สฎ. ผลิตนักโภชนาการ – บุคลากรทางสาธารณสุข เสริมพลังสร้างสุขภาวะที่ดีสู่ชุมชนเป็นสุข](https://sci.sru.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/1653545913516.jpg)
มรส. จับมือ สสจ.สฎ. ผลิตนักโภชนาการ – บุคลากรทางสาธารณสุข เสริมพลังสร้างสุขภาวะที่ดีสู่ชุมชนเป็นสุข
เมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม 2565 เวลา 13.00 – 14.00 น. คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี โดยหลักสูตรนวัตกรรมอาหารและโภชนาการ ได้ลงนามความร่วมมือทางวิชาการร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี (สสจ.) ณ ห้องราชพฤกษ์ 4 ชั้น 3 อาคารสำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี เพื่อสร้างความร่วมมือทางวิชาการ (MOU) ด้านการวิจัยและพัฒนาต่อยอดองค์ความรู้ทางด้านโภชนาการ และการสุขาภิบาลอาหาร ตลอดจนร่วมดำเนินการปรับปรุงและพัฒนาหลักสูตรปริญญาตรีและหลักสูตรระยะสั้นให้มีความทันสมัยและสอดคล้องกับตลาดแรงงาน โดยมี ดร.สมปราชญ์ วุฒิจันทร์ รองอธิการบดีฝ่ายบริหารและจัดการทรัพย์สิน เป็นผู้ลงนาม ร่วมกับ นายแพทย์จิรชาติ เรืองวัชรินทร์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วย ผศ.ดร.ฐิติพงศ์ เครือหงส์ คณบดีคณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี และอาจารย์ผู้เกี่ยวข้องจากสาขาวิชานวัตกรรมอาหารและโภชนาการ
และเมื่อเวลา 14.00 – 15.00 น. หลักสูตรสาธารณสุขศาสตร์ และหลักสูตรอนามัยสิ่งแวดล้อม ได้ลงนามความร่วมมือทางวิชาการ (MOU) ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี (สสจ.) และ สำนักงานส่งเสริมการปกครองท้องถิ่นจังหวัดสุราษฎร์ธานี เพื่อสร้างความร่วมมือสามภาคีในการผนึกกำลังเพื่อพัฒนาความร่วมมือทางวิชาการในการสร้างเสริมสุขภาพให้แก่ประชาชน ขับเคลื่อนสังคมสุขภาวะ รวมถึงเพิ่มโอกาสทางการศึกษาให้กับนักศึกษาได้พัฒนาและเผยแพร่องค์ความรู้ด้านสุขภาพและสาธารณสุขร่วมกัน เพื่อสุขภาวะที่ดีของชุมชนตามแนววิถีอยู่เป็นสุข (Well-Being) และร่วมดำเนินการปรับปรุงและพัฒนาหลักสูตรให้มีความทันสมัยและสอดคล้องกับมาตรฐานของหลักสูตร รวมทั้งการสร้างหลักสูตรระยะสั้นเพื่อส่งเสริมการเรียนรู้ตลอดชีวิต (Lifelong Learning) โดยมี ดร.สมปราชญ์ วุฒิจันทร์ รองอธิการบดีฝ่ายบริหารและจัดการทรัพย์สิน เป็นผู้ลงนาม ร่วมกับ นายแพทย์จิรชาติ เรืองวัชรินทร์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี นายคีรีศักดิ์ ร่างเล็ก ท้องถิ่นจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วย ผศ.ดร.ฐิติพงศ์ เครือหงส์ คณบดีคณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี และอาจารย์ผู้เกี่ยวข้องจากสาขาวิชาสาธารณสุขศาสตร์ และสาขาวิชาอนามัยสิ่งแวดล้อม
ทั้งนี้ ดร.สมปราชญ์ วุฒิจันทร์ รองอธิการบดีฝ่ายบริหารและจัดการทรัพย์สิน กล่าวว่า มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานีเป็นมหาวิทยาลัยเพื่อการพัฒนาชุมชนท้องถิ่น ดังนั้น การลงนามความร่วมมือ (MOU) ระหว่าง มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานีร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี และสำนักงานส่งเสริมการปกครองท้องถิ่นจังหวัดสุราษฎร์ธานี ในวันนี้ เป็นการสร้างความร่วมมือที่ดีเยี่ยมเพื่อการขับเคลื่อนมหาวิทยาลัยกับชุมชน ในการการบริหารจัดการสหกิจศึกษาเชิงบูรณาการกับการทำงาน (Cooperative and Work Integrated Education: CWIE) เพื่อผลิตบัณฑิตทั้งสองหลักสูตรให้มีศักยภาพสมรรถนะและสามารถปฏิบัติงานได้จริง เพื่อตอบสนองความต้องการของตลาดแรงงานในประเทศ โดยเฉพาะเรื่องของสุขภาวะโภชนาการมีความสำคัญที่ควรส่งเสริมสนับสนุนให้ทุกคนเกิดความรู้ความเข้าใจที่ดี ส่งผลต่อสุขภาพร่างกายให้มีความแข็งแรงสมวัย
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/283111898_384049923762159_1497502300984241001_n-1-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284072072_384049557095529_609457041997088062_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284176229_384050370428781_2164750463977111967_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284206387_384050937095391_2914766675153600548_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284228334_384050987095386_315890331164381288_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284239994_384050520428766_2014984696917172340_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284251410_384049957095489_2479331993805828188_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284293767_384050313762120_3734246884598572982_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284317721_384050660428752_7571096603340853227_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284324757_384050583762093_2508758916632938291_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284343537_384050220428796_588969074529542638_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284361459_384050480428770_1285276518737480285_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284366318_384049273762224_2142363370365746964_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284370876_384051113762040_8647921817799879242_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284377227_384050877095397_5695522434176267477_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284380312_384050403762111_967784317469592673_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284395638_384050847095400_7089903003445390785_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284421156_384050613762090_3681229438129667659_n-1024x732.jpg)
![](https://sci.sru.ac.th/newsite/wp-content/uploads/2022/05/284485263_384051070428711_8500890227835590711_n-1024x732.jpg)